Tủ chống ẩm là giải pháp bảo quản không thể thiếu khi Việt Nam có độ ẩm trung bình từ 75 - 90% quanh năm. Nếu bạn đang sở hữu máy ảnh, ống kính, linh kiện điện tử hay tài liệu quan trọng mà chưa có biện pháp kiểm soát hơi ẩm hiệu quả, rủi ro nấm mốc và hư hỏng chỉ là vấn đề thời gian.

Tủ chống dẫn ẩm 20 - 50l thuộc phân khúc minisize, chuyên dùng trong gia đình hoặc các tiệm kinh doanh quy mô nhỏ.
Dòng sản phẩm này thường chỉ chứa 1-2 khay, hạ ẩm cực nhanh dù vận hành với công suất bé. Thiết bị được nhiều đơn vị có tiếng đầu tư sản xuất và niêm yết giá phải chăng, phần đa đều có chi phí dưới 2 triệu đồng.
| Tên sản phẩm | Công suất | Dung tích | Số khay chứa | Phạm vi khống chế ẩm | Giá bán (VNĐ) |
| Andbon AB-21C | 3,5W | 20l | 0 | 25 - 55% | 999.000 |
| Dry-Cabi S32 | 4W | 32l | 1 | 30 - 80% | 1.199.000 |
| Andbon AD-30C | 5W | 30l | 1 | 25 - 60% | 1.299.000 |
| Nikatei NC-20C | 5W | 20l | 0 | 25 - 60% | 1.350.000 |
| Andbon AB-38C | 5W | 40l | 1 | 30 - 80% | 1.599.000 |
| FujiE AD030 | 4W | 30l | 2 | 30 - 80% | 1.630.000 |
| Dry-Cabi AD-050 | 4W | 50l | 2 | 25 - 60% | 1.699.000 |
| Andbon AD-38S | 5W | 40l | 1 | 30 - 80% | 1.749.000 |
| Nikatei NC-30S | 5W | 30l | 1 | 25 - 60% | 1.790.000 |
| Nikatei NC-20C | 5W | 20l | 0 | 25 - 60% | 1.850.000 |
| FujiE AD040 | 4W | 40l | 2 | 30 - 80% | 2.200.000 |
| Kumisai DHC-30 | 7W | 30l | 2 | 30 - 80% | 2.500.000 |
| Kumisai DHC 040 | 5W | 40l | 2 | 30 - 80% | 3.200.000 |
| Nikatei NC-50S | 5W | 50l | 2 | 25 - 60% | 3.390.000 |
| Nikatei NC-50S Gold Plus | 5W | 50l | 2 | 25 - 60% | 4.300.000 |
Tủ hút ẩm 60 - 100l có sức chứa tầm trung, phù hợp với các cửa hàng kinh doanh máy ảnh/thực phẩm, thư viện, siêu thị, phòng trưng bày.
Thiết bị dùng điện với công suất 4 - 8W, setup 1 - 4 khay chứa trong khoang bảo quản và chỉnh ẩm siêu nhạy.
| Tên sản phẩm | Công suất | Dung tích | Số khay chứa | Phạm vi khống chế ẩm | Giá bán (VNĐ) |
| Andbon AD-80S | 5W | 80l | 3 | 30 - 80% | 2.900.000 |
| Andbon AD-80HC | 5W | 80l | 1 | 25 - 60% | 3.149.000 |
| Andbon AB-88L | 5W | 88l | 1 | 30 - 80% | 3.199.000 |
| FujiE AD060 | 4W | 60l | 2 | 30 - 80% | 3.267.000 |
| Kumisai DHC 60 | 8W | 60l | 2 | 30 - 80% | 3.950.000 |
| Dry-Cabi ATS-80 | 8W | 80l | 2 | 30 - 80% | 3.999.000 |
| Dry-Cabi DHC 100 | 5W | 100l | 3 | 30 - 80% | 6.500.000 |
| Nikatei NC-80S | 5W | 80l | 3 | 25 - 60% | 4.500.000 |
| Kumisai DHC 80 | 8W | 80l | 2 | 30 - 80% | 4.550.000 |
| Nikatei NC-80HS | 5W | 80l | 1 | 25 - 60% | 4.750.000 |
| Dry-Cabi DHC 080 II | 5W | 80l | 1 | 30 - 80% | 4.800.000 |
| FujiE AD100 | 4W | 100l | 3 | 30 - 80% | 4.932.000 |
| Nikatei NC-100S | 5W | 100l | 4 | 25 - 100% | 4.950.000 |
| Dry-Cabi DHC 100 | 8W | 100l | 2 | 30 - 80% | 6.500.000 |
Tủ đựng máy ảnh có dung tích trên 100l thường dùng cho quy mô kinh doanh vừa hoặc lớn. Tùy theo sức chứa, máy có thể hoạt động với công suất từ 8 - 60W.
Thiết bị setup nhiều khoang, buồng chứa và khay để tận dụng tối đa không gian cất trữ. Máy làm ngưng tụ hơi nước siêu nhanh, chỉnh ẩm nhạy và hoạt động với độ ổn định cực cao.
| Tên sản phẩm | Công suất | Dung tích | Số khay chứa | Phạm vi khống chế ẩm | Giá bán (VNĐ) |
| FujiE AD120 | 8W | 120l | 4 | 30 - 80% | 6.485.000 |
| Andbon AD-160S | 8W | 160l | 5 | 25 - 60% | 6.499.000 |
| Dry-Cabi DHC 120 | 8W | 120l | 5 | 30 - 80% | 8.200.000 |
| Nikatei NC-120S | 10W | 120l | 5 | 25 - 60% | 7.250.000 |
| Nikatei NC-180HS | 15W | 180l | 2 | 25 - 60% | 7.900.000 |
| Kumisai DHC 120 | 12W | 120l | 5 | 30 - 80% | 8.200.000 |
| Nikatei NC-250S | 10W | 235l | 3 | 25 - 60% | 10.800.000 |
| Kumisai DHC 200 | 10W | 200l | 4 | 30 - 80% | 13.730.000 |
| Dry-Cabi DHC 250 | 10W | 250l | 4 | 35 - 80% | 16.740.000 |
| DHC-350 | 16W | 350l | 5 | 30 - 80% | 24.600.000 |
| FujiE AD300 | 8W | 300l | 4 | 30 - 80% | 18.227.000 |
| FujiE AD350 | 16W | 350l | 10 | 30 - 80% | 20.000.000 |
| Andbon AD-600S | 30W | 600l | 8 | 25 - 60% | 24.499.000 |
| Nikatei NC-600S | 30W | 580l | 4 | 25 - 60% | 28.600.000 |
| Fujie AD400 | 20W | 400l | 4 | 30 - 80% | 30.967.000 |
| Dry-Cabi DHC 400 | 20W | 400l | 4 | 35 - 80% | 36.000.000 |
| Kumisai DHC 400 | 20W | 400l | 4 | 30 - 80% | 36.000.000 |
| FujiE AD500 | 20W | 500l | 6 | 30 - 80% | 38.110.000 |
| Dry-Cabi DHC-1000L | 48W | 1000l | 3 | 30 - 80% | 43.749.000 |
| Fujie DHC 800 | 20W | 800l | 6 | 30 - 80% | 49.800.000 |
| FujiE AD1200 | 48W | 1200l | 6 | 30 - 80% | 57.000.000 |
| Kumisai DHC 1200 | 60W | 1200l | 6 | 30 - 80% | 59.000.000 |
| Dry-Cabi DHC-1200 | 60W | 1200l | 6 | 30 - 80% | 59.000.000 |
| Nikatei DCH1200 | 48W | 1200l | 3 | 30 - 80% | 66.850.000 |
Tủ chống ẩm hay còn gọi là dry cabinet hoặc tủ hút ẩm điện tử. Đây là thiết bị bảo quản chuyên dụng, được thiết kế để duy trì môi trường bên trong ở mức độ ẩm ổn định, thường từ 35% đến 55% RH.

Khác với tủ thông thường hay hộp chống ẩm thụ động dùng hạt silica gel, tủ chống ẩm điện tử hoạt động liên tục. Tự động điều chỉnh và hiển thị thông số độ ẩm theo thời gian thực.
Đây là tiêu chuẩn bảo quản được áp dụng rộng rãi tại: các studio ảnh chuyên nghiệp, phòng lab điện tử, kho lưu trữ tài liệu, data center mini trên toàn thế giới.
Tủ chống ẩm được phân biệt với các sản phẩm hút ẩm khác dựa trên 3 đặc tính cốt lõi: khả năng kiểm soát độ ẩm 2 chiều, hệ thống cảm biến RH kỹ thuật số tích hợp, và vỏ tủ kín khí có gioăng cao su chống thấm toàn chu vi.
Sự kết hợp của 3 yếu tố này tạo ra một vi môi trường ổn định. Điều mà không hộp chống ẩm thông thường hay máy hút ẩm đơn lẻ nào có thể đạt được.
Một chiếc tủ chống ẩm chất lượng không phải là 1 cái hộp đơn giản với bộ hút ẩm bên trong. Mỗi thành phần đều đóng vai trò cụ thể trong việc tạo ra và duy trì môi trường bảo quản ổn định.
Khung vỏ của tủ chống ẩm tiêu chuẩn được chế tạo từ thép cán nguội độ dày 0,8 - 1,2mm. Phủ lớp sơn tĩnh điện epoxy dày từ 60 - 80 micron. Công nghệ sơn tĩnh điện tạo ra lớp bảo vệ đồng đều, không bong tróc, chống ăn mòn trong môi trường ẩm cao.
Một số dòng cao cấp sử dụng thép inox 304 hoặc nhựa ABS cấp công nghiệp cho thân tủ. Phù hợp với phòng lab hoặc môi trường yêu cầu vệ sinh cao.

Cánh cửa là yếu tố quyết định trực tiếp đến khả năng giữ kín của tủ. Kính cường lực độ dày 4 - 5mm cho phép quan sát nội dung bên trong mà không cần mở cửa, đồng thời có khả năng chịu lực tốt.
Quan trọng hơn là hệ thống gioăng cao su EPDM chạy toàn chu vi cánh cửa. Đây là chi tiết quyết định độ kín khí của tủ. Gioăng chất lượng cao duy trì độ đàn hồi sau hàng nghìn lần đóng mở, không bị cứng hay nứt gãy theo thời gian.

Hệ thống khay chứa bên trong tủ thường làm từ nhựa ABS hoặc thép mạ kẽm. Có thể điều chỉnh độ cao để phù hợp với thiết bị có kích thước khác nhau. Các tủ chất lượng tốt đi kèm khay chuyên dụng: khay lens có đệm foam định hình, giá đỡ body máy ảnh, và ngăn riêng cho phụ kiện nhỏ.
Về hiển thị, có 2 dạng phổ biến: đồng hồ đo ẩm cơ học và màn hình LED/LCD kỹ thuật số hiển thị số liệu độ ẩm theo thời gian thực.
Dạng điện tử kỹ thuật số cho độ chính xác cao hơn, song cần nguồn điện để hoạt động.
Có 2 công nghệ hút ẩm chủ đạo trên thị trường tủ chống ẩm hiện nay: công nghệ IC bán dẫn và công nghệ hạt silica gel tái sinh. Mỗi công nghệ có nguyên lý hoạt động riêng biệt, dẫn đến những ưu - nhược điểm khác nhau phù hợp với các nhu cầu sử dụng khác nhau.
Nắm rõ sự khác biệt này giúp bạn tránh tình trạng mua nhầm sản phẩm không phù hợp.

Công nghệ IC bán dẫn còn gọi là hiệu ứng Peltier hoặc thermoelectric cooling. Đây là nền tảng kỹ thuật của phần lớn tủ chống ẩm thương hiệu Nhật Bản và Đài Loan trên thị trường hiện nay.
Module Peltier hoạt động dựa trên hiệu ứng nhiệt điện: khi dòng điện 1 chiều chạy qua cặp bán dẫn loại P và N được kết nối, một mặt của module bị làm lạnh trong khi mặt kia tỏa nhiệt ra ngoài.
Mặt lạnh bên trong tủ có nhiệt độ thấp hơn điểm sương của không khí bên trong, khiến hơi ẩm ngưng tụ thành giọt nước trên bề mặt module.
Nước này được dẫn ra ngoài tủ qua ống thoát nước nhỏ, hoặc bay hơi tự nhiên từ mặt nóng của module. Cảm biến RH kỹ thuật số liên tục theo dõi độ ẩm, điều chỉnh công suất module để duy trì mức đặt trước.

Tủ chống ẩm dùng hạt silica gel hoạt động theo nguyên lý hấp thụ - tái sinh có chu kỳ. Đây là lựa chọn kinh tế hơn và phổ biến trong phân khúc bình dân. Dù đơn giản hơn về mặt kỹ thuật, công nghệ này vẫn đáp ứng được nhu cầu bảo quản cơ bản nếu được vận hành đúng.
Hạt silica gel (SiO2) có cấu trúc xốp với diện tích bề mặt lên đến 800m2/gram, cho phép hấp thụ hơi nước từ không khí bằng lực Van der Waals. Khi hạt đã bão hòa, bộ điều khiển tự động kích hoạt thanh gia nhiệt để xấy hạt và giải phóng hơi ẩm ra ngoài tủ.
Chu kỳ tái sinh thường kéo dài 2 - 4 giờ tùy dung tích tủ và lượng ẩm tích lũy. Trong thời gian tái sinh, độ ẩm bên trong tủ có thể tăng nhẹ trước khi trở về mức kiểm soát.
Nhiều người dùng chỉ nghĩ đến tủ chống ẩm sau khi đã gặp sự cố và đó thường là bài học đắt giá. Chi phí mua một chiếc tủ chống ẩm chất lượng tốt thường tương đương với 1 lần đưa ống kính đi vệ sinh và xử lý nấm mốc tại trung tâm bảo hành. Phòng ngừa luôn tiết kiệm hơn chữa trị.

Nấm mốc quang học là mối đe dọa nghiêm trọng nhất với lens máy ảnh. Bào tử nấm có mặt khắp nơi trong không khí, chỉ cần độ ẩm vượt 65% RH kết hợp nhiệt độ 20 - 30°C là có thể bắt đầu phát triển trên bề mặt thủy tinh quang học.
Hiện tượng mà dân chơi ảnh gọi là "rễ tre" thực chất là sợi nấm đã ăn sâu vào lớp phủ chống phản quang của thấu kính. Một khi đã hình thành, không thể vệ sinh hoàn toàn mà không để lại dấu vết ảnh hưởng đến chất lượng hình ảnh.
Duy trì độ ẩm trong tủ ở mức 40 - 45% RH tạo môi trường hoàn toàn không thuận lợi cho sự phát triển của nấm mốc.

Hơi ẩm và oxy kết hợp với nhau gây ra quá trình oxy hóa trên bề mặt kim loại của chân cắm, điểm hàn trên bo mạch, và các tiếp điểm điện.
Với IC điện tử và linh kiện bán dẫn nhạy cảm, hiện tượng điện di xảy ra khi độ ẩm cao tạo ra lớp màng nước dẫn điện giữa các dấu mạch. Đây là nguyên nhân hàng đầu gây ra lỗi chập ngắn mạch không rõ nguyên nhân.
Tủ chống ẩm giúp bảo quản IC hút ẩm, sensor RH kỹ thuật số, mainboard và ổ SSD trong điều kiện lý tưởng, kéo dài tuổi thọ thiết bị đáng kể.
Ít người biết rằng độ ẩm còn ảnh hưởng đến hiệu suất cơ khí của ống kính. Vòng zoom và vòng lấy nét sử dụng mỡ bôi trơn đặc biệt. Loại mỡ này có thể bị phân hủy hoặc thay đổi độ nhớt khi tiếp xúc lâu dài với hơi ẩm.
Kết quả là vòng zoom bị nặng tay hoặc trở nên quá lỏng theo mùa, cần hiệu chỉnh hoặc tra mỡ lại.
Đồng hồ cơ cũng là đối tượng hưởng lợi lớn khi được bảo quản trong tủ chống ẩm. Vì cơ cấu bánh răng chính xác cao đặc biệt nhạy cảm với sự biến đổi của môi trường.

Tủ chống ẩm không chỉ dành riêng cho máy ảnh và lens. Thực tế, nhiều hộ gia đình và doanh nghiệp sử dụng tủ chống ẩm để bảo quản hồ sơ lưu trữ doanh nghiệp dễ ố vàng, film ảnh gốc, tài liệu giấy quý, đồ da dễ mốc, trang sức kim loại dễ oxy hóa, dược phẩm nhạy cảm với độ ẩm.
Với những đồ vật có giá trị cao và nhạy cảm với độ ẩm, tủ chống ẩm là giải pháp bảo quản toàn diện nhất hiện có.
Thị trường tủ chống ẩm tại Việt Nam hiện có hàng chục mẫu mã từ nhiều thương hiệu với dung tích và thiết kế đa dạng. Việc hiểu rõ các phân loại sẽ giúp bạn thu hẹp lựa chọn dựa trên không gian sử dụng thực tế và số lượng thiết bị cần bảo quản, thay vì bị choáng ngợp bởi quá nhiều tùy chọn trên thị trường.
Dung tích là thông số đầu tiên cần xác định khi chọn mua tủ chống ẩm. Quy tắc thực tế: tổng thể tích thiết bị cần bảo quản không nên vượt quá 70 - 80% dung tích tủ, đảm bảo không khí lưu thông đều bên trong và module hút ẩm hoạt động hiệu quả.

Phân khúc tủ dưới 50L là lựa chọn phổ biến nhất cho người mới bắt đầu và nhiếp ảnh gia cá nhân với bộ thiết bị khiêm tốn.
Tủ 22 - 30L phù hợp cho một body DSLR và 2 - 3 ống kính tiêu cự thông dụng.
Tủ 40 - 50L có thể chứa thêm flycam, máy quay cầm tay nhỏ hoặc vài chiếc đồng hồ cơ.
Ưu điểm: gọn nhẹ, dễ di chuyển, giá thành thấp (600.000 - 1.500.000 đồng). Nhược điểm: nhanh chật khi bộ thiết bị mở rộng.

Đây là phân khúc phổ biến nhất trong môi trường bán chuyên và studio ảnh quy mô nhỏ. Tủ 60 - 80L có thể chứa đồng thời 2 - 3 body máy ảnh, 5 - 8 ống kính, phụ kiện đèn flash và một số thiết bị phụ trợ.
Dung tích 100L mở ra khả năng lưu trữ thêm gimbal, flycam loại lớn hoặc toàn bộ kit quay phim chuyên nghiệp. Mức giá dao động 2.000.000 - 5.000.000 đồng tùy thương hiệu và tính năng.
Tủ từ 120L đến 500L và lớn hơn phục vụ các nhu cầu chuyên biệt: studio cưới chuyên nghiệp với bộ thiết bị đầy đủ, văn phòng thiết kế lưu trữ hàng trăm hồ sơ...
Các dòng tủ công nghiệp thường có thiết kế modular, có thể ghép nhiều tủ để mở rộng dung tích tùy nhu cầu. Giá từ 5.000.000 đồng trở lên, một số dòng nhập khẩu chính hãng có thể lên đến 15.000.000 - 20.000.000 đồng.
Ngoài dung tích, hình dáng thiết kế quyết định sự phù hợp của tủ với không gian đặt và loại thiết bị cần bảo quản. Hai thiết kế phổ biến nhất trên thị trường hiện nay là tủ đứng và tủ ngang, mỗi loại có lợi thế riêng biệt.

Tủ đứng chiếm ít diện tích sàn, tận dụng chiều cao phòng, phù hợp với studio đô thị hoặc nhà ở có diện tích hạn chế. Thiết kế này thuận tiện để quan sát và lấy thiết bị theo chiều dọc, đặc biệt khi kết hợp với khay trượt dạng ngăn kéo.
Hầu hết các thương hiệu lớn như tủ chống ẩm Nikatei, FujiE, Eureka đều có dòng tủ đứng từ 30L đến 200L với nhiều lựa chọn.
Tủ ngang phù hợp hơn khi cần bảo quản thiết bị có chiều dài lớn như ống kính tele 400mm - 600mm, drone cánh cố định, hoặc các thiết bị đặc thù không thể đặt đứng.
Thiết kế ngang cũng cho phép xếp chồng nhiều tủ nhỏ theo chiều cao. Đây là giải pháp mở rộng linh hoạt mà không tốn thêm diện tích sàn.
Một số studio chuyên nghiệp kết hợp tủ ngang phía dưới (cho thiết bị nặng) và tủ đứng phía trên (cho lens nhỏ và phụ kiện) để tối ưu hóa không gian.
Thị trường tủ chống ẩm tại Việt Nam hiện có sự góp mặt của nhiều thương hiệu từ Nhật Bản, Đài Loan, Trung Quốc và nội địa. Mỗi thương hiệu định vị ở phân khúc giá và chất lượng khác nhau.

Nikatei là thương hiệu tủ chống ẩm áp dụng công nghệ Nhật Bản, nổi bật với danh mục sản phẩm đa dạng từ 22L đến 200L và mức độ hoàn thiện cơ khí tốt.
Module IC bán dẫn của Nikatei sử dụng chip Peltier nhập khẩu, cho hiệu suất hút ẩm ổn định và độ bền cao.
Cảm biến độ ẩm điện tử tích hợp có độ chính xác ±3% RH. Thiết kế gọn gàng, màu sắc trung tính phù hợp với nhiều không gian từ gia đình đến văn phòng.

FujiE định vị trong phân khúc cao cấp với bảng điều khiển điện tử Auto RH. Tính năng tự động duy trì độ ẩm theo mức cài đặt mà không cần điều chỉnh thủ công.
Màn hình LED humidity hiển thị rõ ràng, giao diện thao tác đơn giản là điểm cộng lớn cho người dùng không có kỹ thuật chuyên sâu. Khung thép dày hơn trung bình, gioăng cao su EPDM chất lượng cao cho độ kín khít tốt.

Eureka là thương hiệu Đài Loan có lịch sử hơn 25 năm trong ngành tủ chống ẩm, đặc biệt mạnh ở phân khúc chuyên nghiệp và công nghiệp. Sản phẩm Eureka được đánh giá cao về độ ổn định lâu dài của module hút ẩm và chất lượng vật liệu đồng đều theo từng lô hàng.
Một số dòng Eureka đạt chứng chỉ ESD, đây là tiêu chuẩn bắt buộc cho bảo quản linh kiện điện tử nhạy cảm trong phòng lab và data center.

Andbon là lựa chọn phổ biến trong phân khúc bình dân với mức giá thấp hơn đáng kể so với các thương hiệu Nhật Bản và Đài Loan.
Dù chất lượng hoàn thiện bề ngoài không bằng Nikatei hay FujiE, module hút ẩm của Andbon hoạt động đủ hiệu quả cho nhu cầu bảo quản cơ bản.
Tốc độ phản hồi điều chỉnh độ ẩm của một số dòng Andbon thậm chí nhanh hơn trung bình do sử dụng module công suất cao hơn. Bảo hành thường 12 - 18 tháng.

Dry-Cabi là thương hiệu phổ biến trong phân khúc entry-level tại thị trường Việt Nam. Với giá thành thấp và khả năng phân phối rộng rãi qua nhiều kênh bán lẻ. Phù hợp cho học sinh, sinh viên nhiếp ảnh mới bắt đầu tích lũy thiết bị, hoặc hộ gia đình muốn bảo quản 1 - 2 chiếc lens không thường xuyên sử dụng.
Không phù hợp cho môi trường chuyên nghiệp hoặc bảo quản thiết bị có giá trị cao.
Cách sử dụng và duy trì đúng quy trình quyết định liệu thiết bị của bạn có thực sự được bảo vệ tối ưu hay không.
Đặt tủ ở vị trí thoáng khí, tránh trực tiếp ánh nắng mặt trời và nguồn nhiệt như: điều hòa, lò sưởi. Khoảng cách giữa tủ và tường ít nhất 5cm để đảm bảo thông gió cho mặt tỏa nhiệt của module Peltier.
Không đặt tủ trực tiếp trên sàn bê tông ẩm, sử dụng chân đệm cao su hoặc kệ gỗ cách sàn tối thiểu 5cm.

Độ ẩm lý tưởng cho từng loại vật phẩm có sự khác biệt quan trọng:
| Vật phẩm bảo quản | Độ ẩm lý tưởng (% RH) | Lưu ý |
|---|---|---|
| Lens máy ảnh, camera DSLR | 40 - 50% | Tránh dưới 35% gây khô dầu bôi trơn |
| IC điện tử, linh kiện bán dẫn | 35 - 45% | Theo tiêu chuẩn IPC-1601 |
| Tài liệu giấy, hồ sơ | 45 - 55% | Quá khô làm giấy giòn, dễ rách |
| Đồng hồ cơ | 40 - 50% | Tương tự lens máy ảnh |
| Film ảnh | 30 - 40% | Bảo quản lạnh kết hợp kiểm soát ẩm |
| Dược phẩm nhạy ẩm | 30 - 45% | Tham khảo hướng dẫn của nhà sản xuất |
Không chất đầy tủ quá 70 - 80% dung tích. Đặt thiết bị nặng và lớn ở phía dưới, nhỏ và nhẹ phía trên. Tháo rời lens khỏi body trước khi cất vào tủ.
Đây là thói quen nhiều nhiếp ảnh gia bỏ qua nhưng rất quan trọng, vì phần tiếp xúc giữa mount lens và body là vị trí dễ tích tụ hơi ẩm nhất.
Mở nắp ống kính và tháo nắp body để không khí lưu thông vào bên trong quang học.

Kiểm tra chỉ số độ ẩm hiển thị mỗi tuần, sự biến động lớn bất thường có thể là dấu hiệu gioăng bị hở hoặc module hút ẩm hoạt động kém. Làm sạch bên trong tủ bằng khăn khô sạch mỗi 3 - 6 tháng/lần.
Với tủ silica gel, theo dõi màu sắc hạt chỉ thị và thay thế khi cần. Kiểm tra gioăng cao su hàng năm, gioăng cứng, nứt hoặc biến dạng cần được thay mới để đảm bảo độ kín khít.
Mỗi lần mở cửa tủ, không khí ẩm bên ngoài xâm nhập vào bên trong. Để giảm thiểu tác động này: chuẩn bị sẵn danh sách thiết bị cần lấy trước khi mở, lấy hoặc cất nhanh và đóng cửa dứt khoát.
Tránh để cửa mở trong khi tìm kiếm thiết bị. Sau khi đóng, module hút ẩm cần 15 - 30 phút để đưa độ ẩm trở về mức ổn định. Đây là thời gian bình thường, không phải dấu hiệu hỏng hóc.
Tổng Kho Yên Phát hiện có khoảng hơn 100 mẫu tủ chống ẩm giá rẻ chính hãng. Nếu so với các đơn vị khác, con số này không nằm ở mức cao. Tuy nhiên nếu xét đến chất lượng và tính đồng bộ thì sản phẩm do Yên Phát phân phối tủ chống ẩm máy ảnh Hà Nội, TP. Hồ Chí Minh có tính cạnh tranh cực mạnh.
Công ty hợp tác với 5 brand tủ chống ẩm máy quay lớn: Andbon, Dry - Cabi, Kumisai, Nikatei và Fujie. Sản phẩm tủ máy ảnh được đánh giá kỹ về mọi mặt: thông số, vật liệu, phản hồi của người dùng, lỗi hoàn thiện.
Lượng tủ chống ẩm chính hãng nhập về có số lượng hạn chế nhưng có tính toàn diện cực cao, hoạt động hiệu quả, an toàn, không sót lỗi.

Ngoài ra, công ty còn mời chuyên gia của từng hãng về tập huấn sản phẩm cho các nhân viên. Giúp tối ưu khả năng tư vấn, điều hướng và hỗ trợ khách khi giao dịch.
Hệ thống sản phẩm tủ chống ẩm cao cấp của Yên Phát có độ phủ cực đều, hội tụ đủ mọi mã hàng thịnh hành, được người dùng Việt ưa chuộng.
Giá bán tuân thủ đúng thỏa thuận với nhà sản xuất, phù hợp với mức chi tiêu của số đông khách hàng. Đặc biệt, doanh nghiệp còn giảm 50% hoặc không tính phí vận chuyển, free công lắp đặt/hỗ trợ kỹ thuật tận nơi. Trong 1 tuần đầu sử dụng, bạn có thể đổi máy mới nếu thiết bị mua về phát sinh sự cố.
Không đáng kể. Công suất 4-10W chỉ tiêu thụ khoảng 3-7 số/tháng, tương đương 10.000-20.000 VNĐ. Thấp hơn cả một bóng đèn LED thông thường.
Nếu gioăng cao su còn tốt và không mở cửa, tủ duy trì được độ ẩm an toàn khoảng 10-15 giờ.
Không nên. Vải và mút xốp giữ nhiều hơi ẩm lẫn bụi bẩn, khiến tủ hoạt động quá tải và tiềm ẩn nguy cơ đưa nấm mốc vào bên trong.
Có thể để ngắn hạn. Nếu không dùng trên 1 tháng, nên tháo pin ra khỏi máy để tránh rò rỉ hóa chất làm hỏng mạch điện.
Bài viết trên cung cấp góc nhìn “toàn cảnh” về tủ chống ẩm cho máy ảnh giá rẻ dành cho những ai quan tâm đến dòng sản phẩm này. Sau cùng, chúc bạn lựa được địa chỉ bán tủ chống ẩm máy ảnh ưng ý với mức phí đầu tư hợp lý cùng chính sách hỗ trợ chu đáo.